รับซื้อเพชร

ทางเว็บไม่อนุญาตให้โพสโฆษณา ประชาสัมพันธ์ใดๆ ทั้งสิ้น ที่ไม่เกี่ยวข้องกับเนื้อหาในเว็บไซต์ หากพบทางเว็บจะทำการลบทันที

เจ้าแก้วนวรัฐกับครอบครัว ถ่ายที่คุ้มหลวงริมปิง

• 0 ตอบ
  • 551 อ่าน
*

ออฟไลน์ ฮักล้านนา

• Administrator
  • Hero Member
  • 671
  • 306
    • วัดร่องขุ่น
เจ้าแก้วนวรัฐกับครอบครัว ถ่ายที่คุ้มหลวงริมปิง
น่าจะถ่าย พ.ศ.2477 คือปีที่เจ้าแก้วนวรัฐมีอายุครบ 6 รอบ ปัจจุบันบริเวณของคุ้มคือตลาดนวรัฐ
เชื่อว่าคงมีสมาชิกจำนวนไม่น้อยที่รู้จักบุคคลในภาพไม่ครบทุกท่าน ผมขอกล่าวชื่อของแต่ละท่านและความสัมพันธ์กับเจ้าแก้วนวรัฐ เพื่อให้สมาชิกเข้าใจได้ง่าย ผมขออนุญาตไม่ใช้คำราชาศัพท์นะครับ
เรียงลำดับจากซ้ายไปขวา
# แถวบน
1.เจ้าเมืองชื่นหรือเจ้าราชภาคินัย(สามีเจ้าบัวทิพย์) - ลูกเขย
2.เจ้าอินทนนท์ - ลูกชาย
3.เจ้าวงษ์ตะวันหรือเจ้าราชบุตร - ลูกชาย
4.เจ้าพงษ์อินทร์ - ลูกชาย
5.เจ้ากาวิละวงศ์(สามีเจ้าศิริประกาย) - ลูกเขย
# แถวกลาง
1.เจ้าสุคันธา(ภรรยาเจ้าอินทนนท์)และบุตร - ลูกสะใภ้และหลาน
2.เจ้าบัวทิพย์ - ลูกสาว
3.เจ้าแก้วนวรัฐ
4.เจ้าศิริประกาย - ลูกสาว
5.เจ้าภัทรา(ภรรยาเจ้าวงษ์ตะวัน) - ลูกสะใภ้
# แถวล่าง
1.เจ้าพงษ์กาวิล(บุตรเจ้าศิริประกายและเจ้ากาวิละวงศ์) - หลาน
2.เจ้าศิริกาวิล(บุตรีเจ้าศิริประกายและเจ้ากาวิละวงศ์) - หลาน
3.เจ้าวงศ์จันทร์(บุตรีเจ้าวงษ์ตะวันกับเจ้าจันทร)และบุตร - หลานและเหลน
4.เจ้าระวีพันธ์ุ(บุตรีเจ้าวงษ์ตะวันกับเจ้าภัทรา) - หลาน

จาก ... หนังสือ "อดีตลานนา"
ของ คุณลุงบุญเสริม สาตราภัย และ คุณสังคีต จันทนะโพธิ
กำเมือง ถ้าคนเมืองบ่อู้แล้วไผจะอู้